ไม่ได้เขียนบล็อกซะนาน ขอมาพร้อมกับแคมเปญแสตมป์ 7-Eleven ปี 2014 เลยก็แล้วกัน ปีนี้เขามาเป็น แสตมป์ AEC (ปีก่อนแสตมป์รักเมืองไทย) แค่เปิดตัววันแรก (26กค) ผมก็เห็นมีคนปล่อยเทคนิคได้แสตมป์ 7-Eleven เยอะๆ ทันที แหม่ ถูกใจคนสะสมแสตมป์ (เช่นแม่และป้าผม) อย่างยิ่ง (ใครสนใจเทคนิค ลองไปอ่านที่นี่  “สูตรซื้อของเพื่อให้ได้สแตมป์เซเว่นฯ AEC เยอะๆ เดือนสิงหาคม 2557“)

แต่ผมมีวิธีอีกทางหนึ่งครับ ยังไม่เห็นใครพูดถึงนัก พอดีผมเห็นหน้าจอโฆษณาในร้าน 7-Eleven แล้วพบว่าทางนี้ค่อนข้างคุ้มเหมือนกัน นั่นคือ ซื้อดีล idealinthai!

และจากการไปสังเกต www.idealinthai.com พบว่ามีดีลโรงแรมถูกๆค่อนข้างน่าสนใจเยอะพอสมควร และส่วนใหญ่จะได้แสตมป์ 33 ดวง ด้วย!

 

idealstmap1

 

 

 

เว็บนี้ขายดีลราคาถูกเหมือนกับ Ensogo ครับ มีพวกโรงแรม สปา ความงาม Gadget ซึ่งส่วนลดที่เห็นก็จะไม่ต่างกันมาก
ความน่าเชื่อถือ ก็โอเคเลย เพราะเป็นของ บริษัท Counter Service เอง (บริษัทแม่คือ CP ALL เจ้าของเดียวกันกับ 7-Eleven ที่แจกแสตมป์นั่นแหละ)
การซื้อก็ไม่มีอะไร สมัครสมาชิก กดดีลที่ชอบ กดซื้อ แล้วเลือกจ่ายด้วยบัตรเครดิต หรือจะไปจ่ายที่ 7-Eleven ก็ได้ (แสตมป์จะได้เฉพาะจ่ายที่ 7-Eleven นะครับ)

ผมลองลิสรายชื่อดีลที่ลดราคามาแล้ว แล้วลองเทียบการแถมแสตมป์ 3 บาท 33 ดวง เข้าไปด้วย หมายความว่าเทียบเท่ากับลดลงไปอีก 99 บาท
ดังนั้น ตัวที่ดูจะคุ้มๆหน่อย คือที่ผมทำสีแดง

Deal Name URL ราคาขาย จำนวนแสตมป์ เทียบ%ส่วนลด
แพ็คเกจ 2 วัน 1 คืน @ Kalima Resort and Spa [ภูเก็ต] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-kalima-resort-and-spa-160557      4,350.00 99 บาท 2.28
แพ็คเกจห้องพัก @ Chawalun Resort [นครปฐม] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-chawalun-resort-260757      1,190.00 99 บาท 8.32
แพ็คเกจห้องพัก @ Santorini Hua Hin – Khao Tao http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-santorini-hua-hin-060657      1,499.00 99 บาท 6.60
แพ็คเกจห้องพัก @ โรงเเรม หิน น้ำ ทราย สวย1 [หัวหิน] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-hinnamsaisuay-260757      1,399.00 99 บาท 7.08
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Baan Supparod [Samed] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-baan-supparod-260757      2,190.00 99 บาท 4.52
เเพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Hua Hin Mantra Resort [หัวหิน] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-hua-hin-mantra-resort-170657      1,899.00 99 บาท 5.21
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Chiang Mai Roseate Hotel http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-chiang-mai-roseate-hotel-170657      1,260.00 99 บาท 7.86
แพ็คเกจห้องพัก @ Pattaya Discovery Beach Hotel [พัทยา] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-pattaya-discovery-beach-hotel-170657      2,500.00 99 บาท 3.96
แพ็คเกจห้องพัก สำหรับ 2 ท่าน @ AKA Resort Hua Hin http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-aka-resort-hua-hin-270657      5,499.00 99 บาท 1.80
แพ็คเกจห้องพัก สำหรับ 4 ท่าน @ AKA Resort Hua Hin http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-aka-resort-hua-hin-270657-2      7,499.00 99 บาท 1.32
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ AANA RESORT KOH CHANG http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-aana-resort-260757      2,990.00 99 บาท 3.31
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Tanao Sri Resort [ปราณบุรี] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-tanao-sri-resort-260757      1,399.00 99 บาท 7.08
แพ็คเกจห้องพัก 2วัน 1คืน @ Springfield Resort Golf & Spa [ชะอำ] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-springfield-resort-golf-spa-170757      2,200.00 99 บาท 4.50
เเพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Dhevan Dara Hua Hin [หัวหิน] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-dhevan-dara-hua-hin-260757      2,699.00 99 บาท 3.67
แพ็คเกจทัวร์ + ที่พัก 3 วัน 2 คืน @ Success Beach Resort [กระบี่] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-success-beach-resort-270757      2,349.00 99 บาท 4.21
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน สำหรับ 4 ท่าน@ Khaoyai Panorama Farm http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-khaoyai-panarama-farm-260757      5,250.00 99 บาท 1.89
แพ็คเกจห้องพักสำหรับ 4 ท่าน @ สวนไม้หอม [สวนผึ้ง ราชบุรี] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-suanmaihom-resort-260757-2      2,590.00 99 บาท 3.82
แพ็คเกจห้องพักสำหรับ 2 ท่าน @ สวนไม้หอม [สวนผึ้ง ราชบุรี] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-suanmaihom-resort-260757      1,250.00 99 บาท 7.92
แพ็คเกจทัวร์ + ที่พัก @ Siam Triangle Hotel [เชียงราย] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-siam-triangle-hotel-260757      1,999.00 99 บาท 4.95
แพ็คเกจห้องพัก + รับส่งสนามบิน @ At Chiangrai Resort http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-at-chiangrai-resort-260757         950.00 99 บาท 10.42
แพ็คเกจห้องพัก 3 วัน 2 คืน [6 ท่าน]@The Residence Resort [ภูเก็ต] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-the-residence-resort-240757-2    29,500.00 99 บาท 0.34
แพ็คเกจห้องพัก 3 วัน 2 คืน @ The Residence Resort [ภูเก็ต] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-the-residence-resort-240757    12,500.00 99 บาท 0.79
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Success Beach Resort[กระบี่] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-success-beach-resort-180757      1,770.00 99 บาท 5.59
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน@ Ayodhaya Suites Resort & Spa [กระบี่] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-ayodhaya-suites-resort-and-spa-180757      2,970.00 99 บาท 3.33
แพ็คเกจห้องพัก 3 วัน 2 คืน + นวดสปา @ AANA RESORT KOH CHANG http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-aana-resort-260757-2      5,990.00 99 บาท 1.65
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ พิมานเพลินวาน [ หัวหิน ] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-plearnwen-260757      1,650.00 99 บาท 6.00
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Zing’s Ganymede Resort http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-ganymede-resort-040757         950.00 99 บาท 10.42
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Hotel Zing [พัทยา] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-hotel-zing-040757         650.00 99 บาท 15.23
แพ็คเกจที่พัก +ทัวร์ 3 วัน 2 คืน @ Mandawee Tour [เชียงคาน] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-mandawee-tour-chiang-khan-030757      1,999.00 99 บาท 4.95
แพ็คเกจที่พัก + ทัวร์ 3 วัน 2 คืน @ Mandawee Tour [เกาะช้าง] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-mandawee-tour-koh-chang-030757      1,999.00 99 บาท 4.95
แพ็คเกจที่พัก + ทัวร์ระนอง 3 วัน 2 คืน @ Mandawee Tour [ระนอง] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-mandawee-tour-ranong-020757      1,999.00 99 บาท 4.95
แพ็คเกจที่พัก + ทัวร์สมุย 3 วัน 2 คืน @ Mandawee Tour [สมุย] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-mandawee-tour-samui-020757      1,999.00 99 บาท 4.95
แพ็คเกจที่พัก + ทัวร์ปาย 3 วัน 2 คืน @ Mandawee Tour [ปาย] http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-mandawee-tour-020757      1,999.00 99 บาท 4.95
เซตอาหารจีนสูตรกวางตุ้ง [ สำหรับ 10-13 ท่าน] @ HAI BA WANG http://idealinthai.com/deals/foodandrestaurant-hai-ba-wang-230757-3      4,500.00 99 บาท 2.20
แพ็คเกจล้างพิษตับ @ A Life Clinic [สยามสแควร์ซอย 8] http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-a-life-clinic-280757      1,800.00 99 บาท 5.50
Club Face Clinic @ เซ็นทรัลพลาซ่า แกรนด์ พระราม 9 http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-club-face-clinic-220757      2,499.00 99 บาท 3.96
แพ็คเกจสปาตัว 5 ขั้นตอน+สปาหน้า 12 ขั้นตอน+คอลลาเจนใต้ตา http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-bronze-day-spa-100757      1,999.00 99 บาท 4.95
Facial Treatment 2 ครั้ง + Rosewater Balancing Mist 30 ml. http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-jurlique-10-07-57      2,800.00 99 บาท 3.54
ซื้อ 1 ฟรี!! 1 สำหรับโปรแกรมพุงทลาย @ Body Shape http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-body-shape-040757         999.00 99 บาท 9.91
แพ็คเกจกำจัดขนสำหรับ 7 ครั้ง@ MERANDA NAGARI http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-meranda-nagari-270657      1,590.00 99 บาท 6.23
Oxygen Plus Program จำนวน 5 ครั้ง @ Dermacare Clinic http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-dermacare-clinic-230657         999.00 99 บาท 9.91
ซื้อ1 ฟรี!! 1 แพ็คเกจ Cellulite Program @ Miracle Slim Center http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-miracle-slim-center-230657         999.00 99 บาท 9.91
แพ็คเกจรูปร่างและสุขภาพผิวสวย จำนวน 5 ครั้ง @ MERANDA NAGARI http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-meranda-nagari-200657      1,999.00 99 บาท 4.95
Fractional Erbium Glass Laser + Facial Therapy จำนวน 3 ครั้ง http://idealinthai.com/deals/healthyandbeauty-derma-care-clinic-190657      2,999.00 99 บาท 3.30
แพ็คเกจห้องพัก 2 วัน 1 คืน @ Amarinresortchiangrai http://idealinthai.com/deals/hotelandtravel-amarinresort-010657      1,090.00 99 บาท 9.08
แพ็คเกจนาฬิกา Tommy Hilfiger [จัดส่ง/รับสินค้าเอง] http://idealinthai.com/deals/productandservice-tommy-hilfiger-210757      2,950.00 99 บาท 3.36
แพ็คเกจนาฬิกา Juicy Couture [จัดส่ง/รับสินค้าเอง] http://idealinthai.com/deals/productandservice-juicy-couture-210757      4,400.00 99 บาท 2.25
แพ็คเกจนาฬิกา Fossil [จัดส่ง/รับสินค้าเอง] http://idealinthai.com/deals/productandservice-fossil-210757      2,500.00 99 บาท 3.96
แพ็คเกจนาฬิกา Diesel [จัดส่ง/รับสินค้าเอง] http://idealinthai.com/deals/productandservice-diesel-watch-210757      2,900.00 99 บาท 3.41
บัตรคอนเสิร์ตเชียงคาน มิวสิคเฟสติวัล Cool For Fun [เลย] http://idealinthai.com/deals/productandservice-cool-for-fun-180757      1,200.00 99 บาท 8.25
กีต้าร์ไฟฟ้า/กีต้าร์โปร่ง /เอฟเฟ็ค ดิสเทอร์ชั่น @ LOSO Instrument http://idealinthai.com/deals/productandservice-loso-instrument-100757      2,500.00 99 บาท 3.96
กล้องติดรถยนต์ PF300 Full HD 1080P – จัดส่งฟรี!! http://idealinthai.com/deals/productandservice-pf300-full-hd-070757      2,150.00 99 บาท 4.60
น้ำหอม MARIO MAURER FOR HIM EDT 100 ml. http://idealinthai.com/deals/productandservice-mario-perfume-010757         750.00 99 บาท 13.20

สรุป

จากที่สำรวจเว็บไซต์และรายการดีลมาทั้งหมด (ณ วันที่ 29กค) บอกได้เลยว่าเหมาะกับคน ประเภทที่ว่า

  • ชอบซื้อของถูก
  • ชอบเที่ยว มาหาโรงแรมถูกๆ
  • ชอบสะสมแสตมป์ 7-Eleven

จากตารางที่ผมสรุปมา ทั้งนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวด้วย เพราะสินค้ามันลดราคาถูกอยู่แล้ว และบางคนอาจกำลังหาซื้ออยู่ด้วย ก็อาจพอใจและคุ้มค่ามากขึ้นไปอีก ที่จะได้แสตมป์มาฟรีๆอีก 33 ดวง

--

จะเปิด MV ดูใน #Youtube ก็เลยได้ดูโฆษณา DTAC ซะก่อน ตอน The Power of Love ดูเสร็จ ต้องไปค้นหาคลิปแล้วมาแชร์ต่ออีกที รู้ตัวอีกทีก็คลิกปุ่ม Share ช่วย DTAC โปรโมทไปเสียแล้ว

 

เลยนึกย้อนกลับไปว่าทำไมพฤติกรรมตนเองเป็นเช่นนี้ และเป็นกับบางโฆษณาด้วย แต่ส่วนใหญ่ ถ้าเห็นอะไรแปลกๆที่ไม่ใช่เนื้อหาที่ผมต้องการจะกดดู ผมก็จะกด Skip เพื่อไปดู MV ต่อ ดังนั้นพอวิเคราะห์ได้เล็กๆดังนี้

1. ผมไม่รู้ว่าเป็นโฆษณา
จู่ๆ เด็กร้อง ไอ้เราก็คิดว่าเป็นหนึ่งใน MV ว่ะ อันนี้โง่เอง ไม่โทษใคร ไม่ทันดูว่ามีคำว่า Ads เผลออีกทีก็ดูไป 2-3 วินาทีแล้ว ทำให้รู้สึกอยากดูต่อว่าคืออะไร (คิดว่าโฆษณา Youtube ต้องดึงสายตาและความรู้สึกคนใน 2-3 วิให้ได้ เพื่อคนดูตัดสินใจว่าจะกด Skip หรือดูต่อ)

2. โฆษณามันไม่ Hard Core และไม่ทำให้ตกใจ
มันมานิ่มๆ ไม่ใช่มาแบบโผงผาง production ไม่ได้เว่อร์ ไม่มีเพลงตื่นเต้น หรือมีคนมาพูดๆ หรือเริ่มต้นด้วยโลโก้แบรนด์ ซึ่งถ้ามาเหล่านี้ พอรู้สึกได้ว่านี่คือโฆษณา ผมก็จะกดข้ามไปทันที

3. โฆษณามันมีการโปรยให้เห็นแต่แรก
ต้องบอกว่า โฆษณา DTAC มีคนแชร์เยอะ ผมก็เห็นเยอะ แต่ขี้เกียจดู ดังนั้นพอมีโอกาส ดูไปได้สักแป๊บ เกิดอาการอยากดูและสังเกตเห็นคำว่า Ads (ตามข้อ 1) + เห็นคำว่า โฆษณา DTAC + เห็นกระแสคนพูดถึงก่อนหน้านี้ มีตัวเร่งเร้า 3 จุด ก็เลยตัดสินใจดูแบบไม่มีอะไรขัดจังหวะ

4. ไม่ได้รีบร้อนดูคลิปขนาดนั้น
นั่งชิลๆ เพื่อดู MV เลยไม่รีบร้อยดูเนื้อหาจริงๆ ยอมเสียเวลา 1 นาทีดูได้

สรุปคือ ณ ตอนนั้นใจมันสบาย ผัสสะทั้งหกเลยเปิดรับอะไรก็ได้ ความมีตัวตนของสิ่งนั้นเกิด ความอยากรับรู้ต่อก็เกิด ความเป็นเทนา ตามที่ DTAC ต้องการคือ Feel Good ก็เกิด ดูเสร็จอยากมีลูกอุ้มลูกเลย ปัดโธ่ แม่มพาลไปเกิดภพเกิดชาติอีกต่างหาก

ไกลไปโน่นเลย...

เอวังด้วยประการฉะนี้

--

2 Jul 2014 18:00 - บ้านกรุงเทพ

Source: หลงกลดูโฆษณา Youtube ไปซะแล้ว